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Tafsiri ya Maneno  

BASATA – maana yake ni Baraza la Sanaa la Taifa; 

kibali – ruhusa inayotolewa na BASATA kwa mwendeshaji wa shindano la uchoraji; 

kumbi – maana yake ni jengo ama eneo lolote linalotumika kwa ajili ya kazi za Sanaa, 

sherehe au burudani;  

maadili - litajumuisha tabia njema, misingi, kanuni, au taratibu zinazofuata mienendo 

inayokubalika katika jamii, ambayo inaongoza uhusiano katika makundi ya jamii 

inayohusika isiyovunja mila na desturi za Mtanzania; 

mdau wa Sanaa – ni  mtu yeyote, taasisi au kampuni inayojishughulisha na masuala ya 

sekta ya Sanaa moja kwa moja au vinginevyo; 

msanii – mtu yeyote anayefanya kazi ya Sanaa kwa mujibu wa Sheria inayohusu 

masuala ya Sanaa nchini.  

mwongozo - ni Mwongozo wa Uendeshaji wa Mashindano ya Uchoraji; 

sanaa za ufundi- litajumuisha uchoraji, uchongaji, ususi, utanashati na ulimbwende, 

ubunifu wa mavazi; 

sheria - maana yake ni Sheria ya BASATA, Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2019; 

shindano – litajumuisha mashindano ya Sanaa na burudani pamoja na mashindano 

yasiyo ya Sanaa ambayo yanatumia wasanii; 

uchoraji – sanaa ya kuweka alama au picha kwa kutumia vifaa mbalimbali vya 

kuchorea kama vile, kalamu ya wino au risasi, bulashi, penseli za rangi na vifaa vingine.   
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1.0 UTANGULIZI  

1.1 Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa mujibu 

wa Sheria ya BASATA ya Mwaka 1984, Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2019. Kwa mujibu wa Kifungu cha 4 cha Sheria ya BASATA 

majukumu ya BASATA yanajumuisha kufufua, kukuza na kuendeleza sekta ya 

Sanaa, kuratibu na kutoa vibali kwa mashindano yote ya Sanaa yanayofanyika 

nchini. 

 

1.2 Katika zama za hivi karibuni Sanaa imekuwa kazi na ajira, hivyo kusababisha idadi 

kubwa ya wasanii na kazi za Sanaa kuongezeka kwa kasi sanjari na ukuaji wa 

teknolojia. Hii imeambatana na kuongezeka kwa mashindano ya Sanaa hapa nchini 

ambapo pamoja na majukumu mengine BASATA ina jukumu la kuratibu, kutoa vibali 

na kusimamia Mashindano   ya Uchoraji.  

 

1.3  Ni dhahiri kuwa kwa sasa Sekta ya Sanaa imekua, hivyo usimamizi unaofaa ni ule 

unaoweka mazingira yanayoijenga Sekta kuwa rasmi na kazi za Sanaa kuwa njia ya 

kuinua uchumi badala ya burudani pekee. Hata hivyo, ni lazima kuzingatia Kanuni 

za uandaaji na uendeshaji wa Mashindano  ya Uchoraji. 

 

1.4 Mwongozo huu ni maelekezo kwa wasanii, wadau wa sanaa, taasisi, vikundi na mtu 

yeyote anayejighulisha na sanaa. 

 

2.0 CHIMBUKO 

2.1 Uchoraji umekuwa unafanyika kwenye jamii za Kitanzania kwa muda mrefu kwa 

lengo la kuburudisha, kuelimisha, kuwasiliana na kuweka kumbukumbu za historia, 

tamaduni, maisha na shughuli za kijamii. Awali kumekuwa na mashindano ya jadi ya 

uchoraji kuhusu ubunifu na ujuzi wa wasanii wa jadi. Katika mashindano hayo, 

wasanii walitumia mbinu na vifaa vya jadi kuunda kazi za sanaa zinazoonesha 

utamaduni na mila zao. Kwa sasa uchoraji umekuwa sehemu ya ajira, biashara na 

chanzo cha mapato tofauti na ilivyokuwa zamani.  

 

2.2  Mwongozo huu ni utekelezaji wa Kanuni za BASATA za Mwaka 2018 

zinazoelekeza uzingatiaji wa kanuni katika uandaaji wa mashindano ya Sanaa. 

Vilevile, Mwongozo huu ni utekelezaji wa Sera ya Utamaduni ya Mwaka 1997 na 

Mwongozo wa Maadili katika Kazi za Sanaa wa Mwaka 2023.  

 

3.0 MADHUMUNI 
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3.1 Madhumuni ya mwongozo huu ni pamoja na: - 

  

a) Kuwawezesha wasanii na wadau wa Sanaa kwa kuwapa elimu na miongozo  

ya kuzingatia katika uendeshaji wa mashindano ya uchoraji; 

b) Kulinda jamii dhidi ya vitendo vilivyo kinyume na maadili ya Mtanzania katika 

mashindano ya uchoraji nchini; 

c) Kutambua na kuhifadhi utamaduni, ujuzi, mila na ubunifu;   

d) Kuendelea kuipa hadhi na thamani tasnia ya Uchoraji; 

e) Ni utekelezaji wa Sera ya Utamaduni ya Mwaka 1997 kuhusu kuweka mfumo 

na taratibu za uendeshaji na usimamizi wa Utamaduni.  

 

4.0 MAMBO YA KUZINGATIA WAKATI WA UENDESHAJI WA MASHINDANO YA 

UCHORAJI 

 

4.1 Kabla na wakati wa shindano, mwandaaji atapaswa kuzingatia mambo 

yafuatayo:  

a) Awe na kibali hai cha kuendesha shughuli za Sanaa kwa mujibu wa Sheria na 

kanuni za BASATA; 

b) Awe amewasilisha maombi pamoja na mchanganuo wa andiko la mtiririko wa 

shindano husika kupitia Mfumo wa Wadau wa Sanaa (AMIS) siku 30 kabla ya 

shindano; 

c) Shindano lilenge kuelimisha, kuburudisha na kuhamasisha umma katika 

kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii, na kudumisha utamaduni wa 

Mtanzania; 

d) Wasanii watakaoshiriki katika shindano ni sharti wawe wamesajiliwa na kuwa 

na vibali hai vya BASATA na orodha yao ni sharti iambatanishwe wakati wa 

kuwasilisha andiko; 

e) Shindano litaendeshwa kwa kuzingatia pamoja na mambo mengine, 

Mwongozo wa Uzingatiaji Maadili katika Kazi za Sanaa, vigezo, mikataba na 

vipengele vya shindano husika; 

f) Ukumbi utakaotumika kwa shindano ni lazima uwe umesajiliwa na kuwa na 

kibali hai cha kufanya shindano; 

g) Isipokuwa kwa kibali maalum, watoto chini ya umri wa miaka 18 

hawataruhusiwa kuingia katika ukumbi au sehemu kunakouzwa vileo wakati 

wa shindano; 
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h) Isipokuwa kwa kibali maalum, watoto wasiruhusiwe kuwepo katika ukumbi au 

eneo la shindano baada ya saa 12:00 Jioni; 

i) Kwa shindano lenye zawadi zitakazokabidhiwa ziwasilishwe BASATA ndani 

ya siku 14 kwa ajili ya upekuzi kabla ya shindano; 

j) Gharama za usimamizi wa shindano kama zitakuwepo, zitabebwa na 

mwandaaji wa shindano husika; 

k) Mwandaaji atawasilisha vielelezo vinavyodhihirisha uwezo wa rasilimali fedha 

kuendesha shindano husika; 

l) Mwandaaji ataweka mikakati kuhusu utunzaji wa mazingira kwa wasanii na 

wadau wa sanaa wakati wote wa kuendesha shindano; 

m) Kwa mwandaaji atakayetaka kushirikiana na BASATA katika uratibu wa 

shindano lake atapaswa kuwasilisha maombi rasmi siku 30 kabla ya shindano 

hilo akionesha maeneo mahususi ya ushirikiano.  

4.2 Baada ya shindano, mwandaaji atazingatia mambo yafuatayo: - 

a) Kuwasilisha taarifa ya shindano ikiwa katika maandishi na picha zilizohaririwa 

si zaidi ya siku 14 baada ya shindano kukamilika; 

b) Kufanya tathmini ya shindano litakaloshirikisha wadau mbalimbali wa Sanaa 

husika ndani ya siku 14 baada ya kupokelewa kwa taarifa. 

4.3 Pamoja na mambo ya kuzingatia yaliyotajwa, mwandaaji wa shindano atatakiwa 

kuzingatia vipengele mahususi vifuatavyo katika uendeshaji wa shindano: - 

4.3.1 Haki na usawa kwa washiriki 

4.3.1.1 Waendeshaji wa mashindano watahakikisha kuwa panakuwa na haki na 

usawa kwa washiriki kwa kuhakikisha kuwa mashindano yanaeleza wazi 

mambo yafuatayo: - 

a) Vigezo vya kupata ushindi; 

b) Kutaja ukubwa wa kazi zinazohitajika; 

c) Ratiba ikijumuisha Muda wa kuwasilisha kazi; 

d) Mahali shindano linapofanyika, kama shindano linahitaji mahudhurio ya 

washiriki; 

e) Vigezo vya shindano, kama vile umri; 

f) Utaratibu wa kupata washindi; 

g) Matumizi au zuio la matumizi ya akili unde;  

h) Kuweka wazi zawadi zinazoahidiwa kwa washindi. 
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4.3.2 Taarifa sahihi na zilizo wazi 

4.3.2.1 Waandaaji watatakiwa kutoa taarifa sahihi na zilizo wazi zikiwemo: 

a) Mada ya shindano;  

b) Aina ya rangi na malighafi zitakazotumika; 

c) Mfumo kwa kazi za kidigitali; 

d) Mipaka, wigo na nyenzo zinazoruhusiwa; 

e) Utaratibu wa kuwasilisha kazi; 

f) Uwanda wa matumizi ya vifaa vya kufanyia kazi kama kompyuta. 

 

4.3.3 Uadilifu katika shindano 

4.3.3.1 Waandaaji wanatakiwa kuzuia: 

a) Matumizi ya Kazi za Sanaa zisizo na ruhusa au kibali cha Msanii/Mtunzi 

halisi; 

b) Kunakili au kutumia kazi za mtu mwingine; 

c) Mbinu za udanganyifu wakati wa shindano. 

 

4.3.4 Ubora wa shindano 

4.3.4.1 Waendeshaji watahakikisha kuna ushindani ulio na ubora katika Shindano 

kwa- 

a) Kuwataarifu washiriki juu ya matokeo ya ushiriki wao; 

b) Kuhimiza ushindani usiojenga chuki au uadui; 

c) Kutambua na kuthamini juhudi zilizofanywa na washiriki. 

 

4.3.5 Ufanisi wa waendeshaji 

4.3.5.1 Waendeshaji watapaswa: 

a) Kuwa na mfumo mzuri wa kupokea na kuchakata kazi za wasanii; 

b) Kushirikisha wataalamu husika katika kuchagua majaji wa Shindano; 

c) Kuhakikisha kuwa suala la mgongano wa maslahi linadhibitiwa; 

d) Kuhakikisha kuwa vigezo vya ushiriki, uwasilishaji kazi na Sheria nyingine 

za Shindano vinafuatwa; 

e) Kutambulisha uwepo au kutokuwepo kwa wadhamini. 

 

4.3.6 Wajibu kisheria 

4.3.6.1 Waendeshaji wa mashindano watapaswa: 

a) Kuheshimu Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki;  
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b) Kuweka bayana haki ya waendeshaji kutumia, kuonesha au kuchapisha 

kazi za washiriki; 

c) Kuweka bayana mikataba au makubaliano na washiriki; 

d) Kuhakikisha kunakuwepo mazingira mazuri ya kuhifadhi kazi za washiriki 

wakati wa shindano ili zisiharibike; 

e) Kutunza taarifa binafsi za washiriki. 

 

4.3.7 Maadili 

4.3.7.1 Waendeshaji watahakikisha shindano linazingatia - 

a) Kuheshimu na kusimamia maadili ya kitanzania; 

b) Kuzingatia Mwongozo wa Uzingatiaji Maadili katika Kazi za Sanaa. 

 

4.3.8 Nafasi ya majaji katika shindano 

4.3.8.1 Majaji katika shindano watapaswa - 

a) Kuwa na weledi wa fani husika na kuthibitishwa na mamlaka inayosimamia 

shughuli za Sanaa nchini; 

b) Kutoa taarifa mapema juu ya mazingira ya mgongano wa maslahi; 

c) Kumruhusu mwenyekiti wa jopo la majaji kupiga kura kumpata mshindi 

endapo kura za majaji ztalingana; 

d) Kuwa waadilifu; wasioshiriki vitendo vya rushwa na wasiotoa siri za uamuzi 

kabla, wakati na baada ya shindano. 

 

4.3.9 Haki za watoto katika mashindano 

4.3.9.1 Endapo mashindano yatahusisha ushiriki wa watoto wasanii, waendeshaji 

watatakiwa kupata idhini ya shule, wazazi au walezi. 

4.3.10 Watu wenye mahitaji maalum 

4.3.10.1 Endapo shindano litahusisha watu wenye mahitaji maalum, waendeshaji 

watatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: -  

 

a) Waendeshaji waweke miundombinu rafiki kwa washiriki husika; 

b) Shindano lisiwe na maudhui yenye kulenga kuwabagua au kuwadhalilisha 

kwa namna yoyote. 

 

4.3.11 Huduma za afya 

4.3.11.1 Mwendeshaji atahakikisha kunakuwepo huduma ya kwanza katika shindano. 
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4.3.12 Mwaliko kwa Mgeni Rasmi 

4.3.12.1 Mwendeshaji wa shindano mapema iwezekanavyo, atawasilisha BASATA 

maombi ya kumualika Mgeni Rasmi ili kuwezesha kufanyika kwa taratibu 

nyingine.  

5.0 WAHUSIKA WA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

Mwongozo huu utatekelezwa na wasanii, wadau wa sanaa, taasisi, vikundi na 

watu wengine wowote watakaojishughulisha na sanaa. 

 

6.0 MAMLAKA YA BASATA KATIKA KUSIMAMIA UENDESHAJI WA MATUKIO 

YA SANAA 

BASATA itaweka utaratibu mzuri wa uendeshaji wa matukio ya Sanaa hapa 

nchini na kutoa elimu kuhusu uendeshaji wa matukio.  

 

7.0  MAKOSA NA ADHABU 

 Bila kuathiri kipengele chochote cha Mwongozo huu, mtu yeyote atakayekiuka 

kipengele chochote katika Mwongozo huu atakuwa ametenda kosa na 

atachukuliwa hatua stahiki kwa mujibu wa kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa.  

 

8.0 MAREKEBISHO 

Mwongozo huu unaweza kufanyiwa marekebisho endapo italazimika kufanya 

hivyo. 

 

9.0 TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA 

Mwongozo huu utaanza kutumika baada ya kupata idhini ya Baraza. 

 

MWONGOZO HUU umeidhinishwa na Baraza Tarehe 17 Mwezi Novemba, 2025. 
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KIAMBATISHO 01 

VIGEZO VYA KUZINGATIA KUMPATA MSHINDI 

1. Uasili na ubunifu  

Katika mashindano ya sanaa, ubunifu na uasilia hufafanuliwa kama ifuatavyo: 

A.Uasilia 

i. Kazi ya sanaa inatakiwa kuwa ni ya kipekee na haijanakiliwa kutoka kwa kazi 

nyingine. 

ii. Inaonyesha wazo, mtazamo au hisia binafsi za msanii. 

iii. Haitakiwi kunakiliwa au kuigwa moja kwa moja kutoka kwenye kazi ya msanii 

mwingine. 

iv. Wazo au mada iliyowasilishwa kwa namna mpya au isiyo ya kawaida. 

B.Ubunifu  

i. Msanii anatakiwa kuonyesha fikra za kiubunifu katika matumizi ya rangi, upangaji 

wa picha, au mtindo. 

ii. Kuwa na  uvumbuzi katika jinsi mada ilivyofafanuliwa au kuonyeshwa. 

iii. Msanii aweze kuchanganya vifaa, mbinu au mawazo yasiyo ya kawaida 

kuwasilisha ujumbe. 

iv. Ubunifu unaonyeshe uwezo wa kwenda zaidi ya mambo ya kawaida na 

kuchunguza upekee wa sanaa. 

Majaji wataangalia kazi zinazojitokeza kwa kuwa za kipekee, zenye mawazo mapya, na 

zenye ujumbe wa ndani sio tu kazi zenye ustadi, bali pia zinazogusa na kueleweka 

kiundani 

2.Ufafanuzi wa mada 

Katika mashindano ya sanaa ufafanuzi wa mada unahusu jinsi msanii anavyoelewa, 

kuelezea na kuwasilisha mada iliyotolewa kupitia kazi yake ya sanaa. 

Mambo ya kuzingatia: 

i. Uelewa: Msanii anaelewa vyema maana ya mada iliyotolewa. 

ii. Uhusiano: Kazi ya sanaa ina uhusiano wa moja kwa moja na mada. 

iii. Uwasilishaji: Ujumbe au simulizi inayohusiana na mada inaonyeshwa wazi 

kupitia rangi, maumbo, alama au mpangilio wa kazi. 
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Ubunifu: Msanii anatoa mtazamo wa kipekee au wa kibinafsi kuhusu mada, na sio 

kurudia tu mawazo ya kawaida. 

3.Ujuzi wa kitaalamu 

Katika mashindano ya sanaa ujuzi wa kitaalamu unahusu uwezo wa msanii kutumia 

vifaa, zana, na mbinu mbalimbali  kwa ufanisi na ustadi katika kutengeneza kazi ya 

sanaa. 

Mambo muhimu ya kuzingatia 

i. Matumizi ya vifaa: Jinsi msanii anavyotumia rangi, penseli, brashi, udongo  

ii. Udhibiti na usahihi: Usafi wa kazi, umakini wa maelezo na ufanisi wa kazi. 

iii. Uelewa wa mbinu za kisanaa: Kama vile kivuli, kuchanganya rangi, mistari, 

umbile, uwiano na mtazamo. 

iv. Uwasilishaji: Muonekano wa mwisho wa kazi ya sanaa iwe safi, imepangwa 

vizuri na kumaliziwa kwa umakini. 

v. Vipengele na kanuni za uchoraji (Elements and Principles of Drawing). 

4. Mpangilio na mvuto wa kimaumbo 

Katika mashindano ya sanaa mpangilio na mvuto wa kimaumbo unazingatia jinsi 

vipengele vya sanaa vilivyopangwa na jinsi kazi ya sanaa inavyovutia machoni mwa 

mtazamaji. 

Mpangilio 

Huu ni mpangilio wa vipengele vya kuona kama vile mistari, maumbo, rangi, nafasi na 

umbile ndani ya kazi ya sanaa. 

Mpangilio mzuri huongoza macho ya mtazamaji na huleta usawa, maelewano na 

umakini katika kazi. 

Mvuto wa kimaumbo 

Huu ni uzuri wa jumla na athari ya kihisia ya kazi ya sanaa. 

Unahusisha ubunifu, upekee, maelewano ya rangi, mtindo na hali ya hisia inayotolewa 

na kazi. 

5.Athari ya kihisia au kitamaduni  

 Hii inahusu jinsi kazi ya sanaa inagusa hisia au inaakisi maadili na utambulisho wa 

kitamaduni. 

Athari ya kihisia:   
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i. Jinsi kazi ya sanaa inavyoamsha hisia kama furaha, huzuni, matumaini au 

tafakari. 

ii. Inaonyesha uwezo wa msanii kuwasilisha hisia kupitia maonyesho ya kuona. 

Athari ya kitamaduni:   

i. Jinsi kazi ya sanaa inavyoonyesha vipengele vya kitamaduni, mila, imani au 

historia. 

ii. Inaonyesha uhusiano wa msanii na utamaduni wake au jamii yake. 

Kipengele hiki hupima jinsi kazi ya sanaa inavyogusa mtazamaji kihisia au kuhusiana 

na utambulisho wa kitamaduni na maana yake. 
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KIAMBATISHO 02 

 

MFANO WA FOMU YA MAJAJI KATIKA SHINDANO LA SANAA YA UCHORAJI  

Na. Kipengele Kikuu Vigezo Vidogo / Maelezo Alama Alama za Jaji  

1 Uasili na ubunifu 

Upekee wa kazi ya sanaa,    

Chimbuko na Uhalisia wa kazi   

Fikra yakinifu na ubunifu mpya   

matumizi ya nyenzo na vifaa 

katika (kwa) ubunifu 
 

 

  Jumla ndogo   

2 
Uzingatiaji wa 

Mada  

Uhusiano wa kazi ya sanaa na 

mada husika 
  

Namna ya uwasilishaji wa 

ujumbe 
  

mtazamo wa kipekee wa kazi 

hiyo 
 

 

  Jumla ndogo    

3 
Ujuzi wa 

Kitaalamu 

Matumizi Sahihi ya Vifaa vya 

Sanaa 
 

 

Usafi, mpangilio na uzingatiaji 

wa maelekezo 
 

 

Matumizi sahihi ya kivuli, 

uwiano, mtazamo na mlingano 

wa picha 

 

 

  Jumla ndogo    

4 

Mpangilio na 

Mvuto wa 

Kimaumbo 

Mpangilio wa Vipengele   

Mpangilio sahihi wa Rangi   

Mvuto wa macho    

  Jumla ndogo   

5 
Athari ya Kihisia 

au Kitamaduni 

Uwezo wa kugusa hisia za 

hadhira yake(kuwasilisha hisia 

furaha,huzuni,matumaini,tafakari 

  

 




